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TAHARIRI
Sekta ya Mawasiliano yazidi Kung’ara

 izara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imezidi kung’aa  
 kimataifa kwa kufanikisha malengo na mikakati iliyojipangia katika 
kukuza na kurahisisha huduma za sekta ya mawasiliano ndani na nje ya nchi. 
Mafanikio hayo yanaanzia nchini kufuatia Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 
kuzidi kuwezesha miundombinu ya mawasiliano ndani na nje ya nchi. Kilo-
meta zaidi ya 8,000 kati ya 15,000 za Mkongo zimeshakamilika kwa kuun-
ganisha Makao Makuu ya Wilaya 23 nchini kati ya 66 zilizopo nchini.

Aidha, mawasiliano ya intaneti ya kasi yame�kishwa katika Mlima Kilimanja-
ro, ambapo watalii wameanza kutuma salamu na matukio mbalimbali kwa 
ndugu, jamaa, mara�ki na dunia kwa ujumla kwa urahisi.  Kadhalika, tekno-
lojia ya 5G imezinduliwa nchini hivi karibuni kupitia Kampuni ya simu ya 
Vodacom Tanzania ambapo teknolojia hiyo itakuwa na manufaa katika 
sekta zote za uchumi na kijamii nchini.

Vile vile, Mradi wa Anwani na Makazi umewezesha kufanikisha zoezi la 
Sensa ya Watu na Makazi lililoanza Kitaifa tarehe 23 Agosti 2022 kutokana 
na kurasimisha majina ya mitaa na anwani za makazi ya watu nchini.

Kwa upande wa kimataifa, hivi karibuni Tanzania imekuwa mjumbe wa 
Baraza la Umoja wa Mawasiliano Afrika (African Telecommunication Union – 
ATU), ambayo ni hatua muhimu ya kuinadi Tanzania katika sekta ya 
mawasiliano duniani. Aidha, Tanzania pia ni Mwakilishi wa Mabaraza Mawili 
ya Umoja wa Posta Duniani, yaani Mjumbe wa Baraza la Utawala na Mjumbe 
wa Baraza la Uendeshaji wa Posta Duniani wenye jumla ya nchi wanachama 
192.

Kadhalika, Wizara imefanikiha Kongamano kubwa linalokutanisha wadau 
wa ndani na nje ya nchi katika sekta ya habari na mawasiliano. Kongamano 
hilo la Connect to Connect “C2C” lilifanyika katika Hoteli ya Serena, jijini Dar 
es Salaam tarehe 7 na 8 Septemba 2022, ambapo washiriki zaidi ya 350 wali-
jadili masuala ya TEHAMA na mifumo yake, uhusishwaji wa sekta ya 
mawasiliano katika maendeleo Barani Afrika, kutanua wigo wa miundom-
binu ya TEHAMA, yakiwemo masuala ya sera, sheria na usalama wa mifumo. 

Wizara pia inajipanga kushiriki katika Mkutano wa Kimataifa wa Mawasilia-
no ulioandaliwa na Shirika la Kimataifa la Mawasiliano (ITU) nchini Romania 
mwishoni mwa mwezi Septemba 2022. Tanzania inagombea nafasi ya kuwa 
mjumbe wa baraza la ITU.   

Aidha, Wizara pia inaratibu ushiriki katika Kongamano la Biashara na 
Uwekezaji katika Sekta ya Mawasiliano litakalofanyika katika nchi ya Jamhu-
ri ya Demokrasia ya Congo mwezi Oktoba 2022.  Kongamano hilo linatoa 
nafasi ya kutangaza fursa za biashara na uwekezaji zilizopo nchini katika 
sekta ya mawasiliano. 

Wizara itaendelea kutekeleza malengo iliyojipangia na kubuni mikakati  
yenye dira ya kuleta mapinduzi chanya katika sekta ya mawasiliano. Ni mat-
egemeo kuwa Watumishi wa Wizara na Taasisi zake wataendelea kujituma 
katika kubuni mikakati endelevu na imara zaidi, ili sekta ya mawasiliano izidi 
kupiga hatua za kiteknolojia na kuwa shindani katika jukwaa la kimataifa.
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        anzania imechaguliwa kuwa mjumbe wa   
         Baraza la Umoja wa Mawasiliano Afrika (Afri-
can Telecommunications Union - ATU) kwa kipin-
di cha miaka 4 (2023-2026).

Tanzania ni miongoni mwa nchi 25 zilizochaguli-
wa kati ya nchi wanachama wa Umoja wa 
Mawasiliano Afrika (ATU) 49.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
aliongoza kampeni ya Tanzania kuomba nchi 
wanachama wa ATU kuichagua Tanzania katika 
uchaguzi uliofanyika kwenye Mkutano Mkuu wa 
sita wa Umoja huo (Conference of Plenipotentia-
ries) unaofanyika Jijini Algiers, Algeria.

Akichangia hoja katika Mkutano huo leo, 
Mheshimiwa Nape alisisitiza juu ya umuhimu wa 
nchi za Afrika kujipanga kimkakati hususan katika 
chaguzi zinazofanyika katika mashirika ya 
Mawasiliano ya Kimataifa ikiwemo Shirika la Umoja 
wa Mawasiliano Duniani (ITU - International 
Telecommunications Union). Akichangia hoja katika 
Mkutano huo leo, Mheshimiwa Nape alisisitiza juu 
ya umuhimu wa nchi za Afrika kujipanga kimkakati 
hususan katika chaguzi zinazofanyika katika 
mashirika ya Mawasiliano ya Kimataifa ikiwemo 
Shirika la Umoja wa Mawasiliano Duniani (ITU - 
International Telecommunications Union).

TANZANIA YACHAGULIWA 
BARAZA LA UMOJA WA 
MAWASILIANO AFRIKA 
(ATU)

T
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 izara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia  
 ya Habari kupitia Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL) imefikisha huduma ya 
mawasiliano ya intaneti yenye kasi katika Mlima 
Kilimanjaro.

Mlima huo mrefu zaidi barani Afrika, unaopatikana 
katika Mkoa wa Kilimanjaro nchini Tanzania 
umefikishiwa mawasiliano ya intaneti yenye kasi ili 
kuendelea kukuza Sekta ya utalii na upatikanaji 
wa huduma za kidijiti katika mlima huo.

Hayo yamezungumzwa na Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape 
Nnauye (Mb) katika hafla ya uzinduzi wa huduma 
za mawasiliano ya intaneti katika Mlima huo 
iliyofanyika kituo cha Horombo cha Mlima 
Kilimanjaro, Agosti 16, 2022.

Amesema kuwa huduma ya intaneti yenye kasi 
imefika katika kituo cha Mandara chenye umbali 
wa mita 2700, Kituo cha Homboro mita 3720 na 
Kituo cha Kibo mita 4720 juu ya usawa wa bahari 
huku matarajio ni kufikisha umbali wa mita 5895 
katika kilele cha Uhuru ifikapo mwezi Desemba 
2022.

Waziri Nape amezungumzia ufikishaji wa huduma 
ya intaneti yenye kasi katika Mlima Kilimanjaro 
kuwa ni tukio la kihistoria kwa nchi ya Tanzania na 

Bara zima la Afrika kwa kufungua fursa ya watalii 
na waongoza utalii kufanya mawasiliano ya 
mubashara na ndugu na familia zao wakiwa katika 
mlima huo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Mhe. Nurdin 
Babu amesema kuwa Mhe. Rais Samia 
ameifungua sekta ya utalii nchini na Serikali 
anayoiongoza kupitia Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imeweka 
mazingira wezeshi ya sekta ya utalii kukua zaidi 
kwa kufikisha huduma ya intaneti ya kasi katika 
Mlima Kilimanjaro.

Kwa upande wa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Bw. Mohammed Khamis Abdulla 
amelipongeza Shirika la TTCL kwa kutatua moja 
ya changamoto ya muda mrefu ya ukosefu wa 
huduma za mawasiliano katika maeneo ya hifadhi 
na kulitaka Shirika hilo kuyafikia maeneo mengi 
zaidi.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter 
Ulanga amesema kuwa mradi huo wa kufikisha 
mawasiliano ya intaneti yenye kasi katika Mlima 
Kilimanjaro kwa gharama ya milioni 146 
utekelezaji wake haukuwa rahisi lakini 
umewezekana kutokana na ushirikiano mkubwa 
walioupata kutoka katika Mamlaka ya Hifadhi ya 
Taifa (TANAPA) na Mamlaka ya Hifadhi ya Mlima 
Kilimanjaro (KINAPA).

TANZANIA YAFIKISHA MAWASILIANO YA 
INTANETI YENYE KASI MLIMA KILIMANJARO
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 aziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya  
 Habari, Mhe. Nape Nnauye (Mb) amesema Seri-
kali kupitia Wizara ya Habari inaunga mkono kikamilifu 
sekta binafsi na mfumo wa teknolojia ya uvumbuzi zina-
ongezwa katika kutoa suluhisho na kusaidia nchi ku�kia 
malengo yake ya SDG.

Waziri ameyasema hayo Septemba 1 2022 katika 
ukumbi wa mikutano Mlimani City jijini Dar es Salaam 
na kueleza kuwa serikali inapongeza maendeleo haya 
yaliyozinduliwa rasmi kibiashara hapa nchini na Upati-
kanaji wa mtandao wa kasi unaojulikana kama “Wireless 
ya Fibre” na kuipongeza Kampuni ya Vodacom Tanzania 
kwa kuongoza katika ubunifu wa huduma na Teknolojia 
hapa nchini.

Amesema teknolojia hii itakuwa na manufaa katika 
sekta zote za uchumi na kijamii nchini na itasaidia 
kuleta maendeleo na mageuzi kwa watanzania wote na 
kupelekea Tanzania kuwa na uchumi wa Kidijiti. “Tekno-
lojia hii mtambuka, itanufaisha sekta zingine kama vile: 
Nishati, Madini, Ujenzi wa viwanda, Kilimo, Afya, Elimu 
na Usa�ri. Lakini pia kuongeza kasi zaidi ya huduma za 
serikali mtandao. 

Haya yote, yakiwa ni maeneo ambayo serikali ya awamu 
ya sita imeyapa kipaumbele sambamba na Tanzania ya 
Kidijitali ambayo yote yanatiliwa mkazo na nia yetu ya 
kuboresha maisha ya watu wetu na kutengeneza fursa 
za ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla” ameyazungumza Waziri Nape.

Amesema, mapema mwaka huu, Rais Samia Suluhu 
Hassan alithibitisha tena dhamira ya serikali ya kuen-
delea kuweka mazingira mazuri ya kufanya biashara 
nchini Tanzania na Serikali inathamini jukumu la sekta 
binafsi katika kukuza biashara na uwekezaji na itad-
umisha mazungumzo ya wazi ili kujenga na kuimari-
sha ushirikiano na makubaliano.

Amesema Serikali imekuwa ikiweka nguvu zake katika 
miradi na mipango kadhaa kueneza mawasiliano 
nchini ikiwemo upanuzi wa Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano, Mradi wa Tanzania ya Kidijiti pamoja na 
Mradi wa Mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi.

“Tunafurahi sana kuona makampuni binafsi ikiwemo 
Vodacom yakiweza kutumia fursa na rasilimali hizi 
katika kuziongeza thamani. Teknolijia hii ya 5G ni njia 
moja itakayoongeza ufanisi wa Mkongo wa Taifa wa 
mawasiliano kwa kuwezesha watumiaji wake ku�kia 
kasi ambazo ni mojawapo ya malengo makuu ya 
serikali katika uwekezaji mkubwa katika mkongo huo, 
uzinduzi huu ni sehemu ya kutimiza ndoto zetu”, 
amesema.

Kwa upande wake Mkuu wa Mawasilino na Teknolojia 
wa Kampuni ya Vodacom amesema, katika kuhakiki-
sha maendeleo ya kidijitali nchini Tanzania, watahaki-
kisha mpaka ku�kia mwaka 2024, wata�kia asimia 90 
ya Watanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

TEKNOLOJIA YA 5G YAFIKA TANZANIA

W
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   aziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya  
   Habari Mh. Nape Nauye (Mb) amesema Serika-
li ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara 
ya Habari, itahakikisha inaweka nguvu kubwa ili kuifa-
nya Tanzania kuwa kitovu cha uchumi wa kidijitali 
Afrika Mashariki kufuatia uwekezaji mkubwa unaofa-
nywa kupitia sera na mipango mbalimbali ya 
kimaendeleo.

Waziri Nape ameyasema hayo Septemba 7, 2022 
katika kongamano la siku mbili la kuunganisha wadau 
wa TEHAMA na Miundombinu (Connect 2 Connect) 
ndani na nje ya Tanzania katika ukumbi wa mikutano 
Serena Hotel jijini Dar es Salaam na kusema kuwa, 
serikali itamuunganisha kila mwananchi kutumia 
baraka ya Teknolojia ya Mawasiliano na kubadilisha 
maisha ya mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.

“Uwepo wenu hapa unaiweka Tanzania kwenye 
ramani nzuri kwa kuonesha hatupo tayari kumuacha 
hata mtu mmoja nyuma, lakini kwa niaba ya Serikali 
niwahakikishie kuwa tutamuunganisha kila mmoja 
kutumia baraka ya teknolojia na mendeleo yake, na 
Baraza la Mawaziri limeruhusu kutungwa sheria 
itakayolinda taarifa binafsi na tunataka anga la mtand-
ao wa Tanzania liwe salama kwa kutunga sheria bora” 
amesema. 

Amesema Serikali imepokea maoni ya wananchi na 
wadau wote waliopendekeza mabadiliko katika sekta 
ya mawasiliano nchini na hivyo kwenda kusomwa 

Amesema, ili kuhakikisha matumizi mazuri ya mtand-
ao na teknolojia, serikali itahakikisha maadili ya 
utumiaji wa mtandao ili kulinda kizazi cha sasa na 
kijacho kwa ku�kisha elimu kwa vijana kutumia fursa 
mbalimbli zilizopo mitandaoni kujiinua kiuchumi, na 
kuwakaribisha wadau mbalimbali kuweka nguvu zaidi 
katika ukuaji wa teknolojia na mawasiliano nchini.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni binafsi inayo-
jenga minara na inayofanyakazi na kampuni zote za 
mawasiliano nchini Helios Tower Tanzania (HTI) Bwn 
Gwakisa Stadi amesema HTT imedhamiria kuwa mstari 
wa mbele katika urahisishaji na ukuaji wa mawasiliano 
simu barani Afrika na Mashariki ya Kati, ikitambua 
umuhimu mkubwa wa uungwanishwaji Pamoja na 
manufaa yake kwa Watanzania na HTT inajivunia kuwa 
mmoja wa mfadhili wa Conect 2 Connect Summit.

Kwa upande wake Bwan Tariq H Malik, Mkurugenzi wa 
kampuni ya Extensia Tanzania amesema kutokana na 
umuhimu wa Mawasiliano na Teknolojia katika Nyanja 
mbalimbali za kimaendeleo kama biashara, elimu, 
sayansi na afya, watahakikisha wanashirikiana na 
serikali kuwa na miundombinu ra�ki kwa ajili ya kizazi 
kijacho, na kuwapongeza wadau mbalimbali wa sekta 
ya mawasiliano ikiwemo TTCL kwa ku�kisha 
mawasiliano Mlima Kilimanjaro pamoja na kampuni ya 
Vodacom kwa kuwa kampuni ya kwanza Tanzania 
kuleta huduma Yenye kasi ya 5G na kupitia mifano 
hiyo, sekta ya mawasiliano nchini inakua kwa kasi 
zaidi.

BARAZA LA MAWAZIRI LIMERIDHIA UTUNGWAJI
WA SHERIA YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI

W
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   aziri wa Miundombinu, Mawasiliano na   
  Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
Dkt. Khalid Salum Mohammed (Mb) amesema kon-
gamano la kuunganisha wadau wa TEHAMA na Miun-
dombinu (Connect 2 Connect Summit) lina mchango 
mkubwa katika ukuaji wa huduma za mawasiliano 
nchini kutokana na mchango wa ki�kra na mawazo 
yaliyopatikana kwa siku zote mbili.

Waziri Khalid ameyasema hayo wakati akifunga kon-
gamano hilo Septemba 8, 2022 na kueleza kuwa, 
Tanzania imepata wigo mkubwa wa kujua hatua 
zilizo�kiwa na kila mmoja katika sekta ya mawasiliano 
ya kidigitali na kupata mbinu mbalimbali zitakazo 
saidia kukua kwa mawasiliano katika uchumi, afya na 
sekta zote nchini Tanzania na kuendana na kasi ya 
uchumi wa kidigitali.

“Sasa hivi tumeingia katika ulimwengu wa kidigitali na 
kila kitu kinakwenda katika hali hiyo na kasi sana na 
uchumi wetu pia tumeuegemeza huko na ukuaji wa 
huduma za mawasiliano tumewekeza huko, kwahiyo 
ni lazima na ni muhimu na sisi kama jamii katika dunia, 
kuwa sambamba na wenzetu wa digital age” amese-
ma.

Amesema katika kuhakikisha Tanzania ina imarika 
katika ulimwengu wa kidigitali, mwaka kesho kon-
gamano hilo litafanyika upande wa Zanzibar kutokana 
na uwepo wa miundombinu ra�ki inayowezesha 
Watanzania kunufaika kimawasiliano.

“Nchi yetu ipo tayari kwa kuwa na miundombinu ya 
kimawasiliano na yote ni kutokana na jitihada kubwa 
zilizofanywa na Serikali zetu mbili za Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kwa kuweka kipaumbele  ajenda ya maendeleo ya nchi 
yetu. Wao wamevutika na jitihada za serikali zetu zote 
mbili na mwakani tumeamua kufanya kwa upande wa 
Zanzibar” amesema.

Sambamba na hilo Waziri Khalid amefafanua kuwa, 
huduma za mawasiliano zime�kishwa nchi nzima 
katika mikoa na wilaya, ambapo zaidi ya asilimia 60 
Tanzania bara, zime�kiwa na mkongo wa mawasiliano 
na upande wa Zanzibar wilaya zote 11 zime�kiwa pia.

W

C2C KUCHANGIA UKUWAJI WA SEKTA YA
MAWASILIANO NA UTALII ZANZIBAR
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        aibu Waziri wa Wizara ya Habari,    
       Mawasiliano Na Teknolojia ya Habari, Mhe. 
Mha. Kundo Mathew (Mb) amewataka 
Watumishi wa Wizara hiyo kupanga mipango na 
mikakati ya utekelezaji wa majukumu ya Wizara 
na Taasisi zake ili kuhakikisha inaboresha 
mifumo ya TEHAMA na kuendelea kurahisisha 
upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa 
maendeleo ya wananchi na Taifa kwa ujumla. 

Amesema hayo wakati wa kikao cha tathmini ya 
utendaji kwa Menejimenti ya Wizara na Taasisi 
zake kilichofanyika tarehe 26, Julai 2022 katika 
ukumbi wa Kibo Palace, jijini Arusha

Vilevile Mhe. Mha. Kundo ameongeza kuwa ili 
kuendana na mabadiliko ya TEHAMA 
yanayoendelea duniani ni lazima Serikali kupitia 
Wizara hiyo ifanye tathimini nzuri ya kujua 
yanayopaswa kufanyika ili kuboresha 
miundombinu ya TEHAMA.

“Ili tuhakikishe kwamba Tanzania inakuwa kituo 
cha ICT HUB ni lazima mipango hii 
ikakamilishwe kwa weledi kwa sababu ili uende 
mbele ni lazima ufanye tathmini ya tunakotoka, 
tulipo, na hata tunapoelekea”.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. 
Jim Yonazi amesema kuwa umuhimu wa mkutano 
huo ni kuainisha mipango, kuleta utofauti katika 
utendaji kazi,  kutoa dira mpya na kutekeleza sera 
mbalimbali ya Wizara vilevile kuibua fursa mpya 
zilizopo katika Wizara na  kuleta ushindani wa 
kiuchumi dhidi ya nchi nyingine

Katika hatua nyingine akizungumza kwa njia ya 
simu Waziri wa Habari, Mawasiliano Na Teknolojia 
Ya Habari Mhe. Nape Nnauye amesisitiza umoja 
kuwa msingi katika utekelezaji wa majukumu ya 
Wizara hiyo Pamoja na Taasisi zake. 

6

MHE. MHA. KUNDO: TANZANIA
KUWA KITOVU CHA TEHAMA

Jarida la Mawasiliano Toleo la 25

N



         aibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na      
         Teknolojia ya Habari, Mhe. Mhandisi Kundo 
Mathewameridhishwa na  maendeleo ya ujenzi 
wa jengo la Ofisi ya Wizara hiyo unaoendelea 
kufanyika alipotembelea na kukagua ujenzi huo 
Agosti 26, 2022 katika mji wa Serikali Mtumba jijini 
Dodoma.

Mhandisi Kundo amepongeza timu nzima ya 
wataalamu wa kandarasi ya Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) kwa kufanya kazi kwa weledi, kujitoa 
pamoja na ubunifu utakaorahisisha  ujenzi 
kumalizika mapema kabla ya muda wa mkataba.

“Mradi  huu  wa ujenzi wa ofisi ya Wizara umefikia 
asilimia 43 ikiwa ni miezi 10 tangu mradi huu 
uanze kutekelezwa na unatarajiwa kumalizika 
ndani ya miezi sita kuanzia sasa  kama 
mkandarasi alivyoahidi”, amesema Mhandisi 
Kundo

Ameongeza kuwa ujenzi wa jengo hilo 
umezalisha ajira za muda mfupi zaidi ya 160 kwa 
watanzania ikiwa ni moja ya manufaa ya ujenzi wa 
ofisi mbalimbali za Serikali zinazoendelea 
kujengwa katika mji wa Serikali Mtumba jijini 
Dodoma.

“ Tunaishukuru Serikali ya Rais Samia kwa 
kufanikisha ujenzi wa ofisi za serikali ambao 

pamoja na mambo mengine zimezalisha ajira za 
muda mfupi kwa wananchi na kuwaingizia kipato 
kwa ajili ya mahitaji yao na familia zao”, 
amezungumza Naibu Waziri huyo.

Aidha, Mhandisi Kundo amewataka kuwa makini 
katika ukamilishaji kazi hiyo na kuwakumbusha 
asilimia zilizobaki ni nyingi na kuwaomba 
wazingatie muda na ubora  katika kukamilisha 
jengo hilo. 

Naye Mkurugenzi wa Manunuzi na Ugavi wa 
Wizara hiyo Armon MacAchayo amelitaka Shirika 
la Nyumba la Taifa kuongeza kasi zaidi bila kuathiri 
ubora na viwango vya ujenzi wa jengo hilo ili 
kumaliza ujenzi kabla ya muda wa mkataba.

Ujenzi wa jengo la  ofisi ya Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari unatarajiwa 
kugharimu zaidi ya billion 23 ambapo hadi sasa 
kiasi cha shilingi billion 8 sawa na asilimia 23 ya 
malipo ya jengo nzima zimekwishatumika.

Amesema kuwa katika ujenzi wa jengo hilo 
kumezalishwa ajira zaidi ya 160  kwa watanzania 
ambao wanafanya kazi eneo hilo na kumshukuru  
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan katika 
uzalishaji wa ajira kwa familia za watanzania 
wanaofanya kazi katika mji huo wa mtumba na 
kuwataka watanzania wawe wazalendo.

NAIBU WAZIRI KUNDO ARIDHISHWA
NA UJENZI WA OFISI YA WIZARA

N
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   atendaji wa taasisi za umma na binafsi   
   ambao wanatekeleza ajenda ya kuipeleka 
nchi katika uchumi wa kidijiti wametakiwa 
kushirikiana na kutekeleza jukumu hilo kwa weledi 
na ubora wa viwango vya Kimataifa.

Akizungumza katika Jukwaa la Nne la Ubunifu na 
Teknolojia lililofanyika jijini Dar es Salaam Agosti 
19, 2022 Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Jim 
Yonazi amesititiza  ushirikishaji baina ya sekta ya 
umma na binafsi ili kutimiza malengo ya kuwa na 
Tanzania ya Kidijiti tunayoihitaji kwa maendeleo ya 
Taifa.

Amesema kuwa, kuna fursa nyingi za kiuchumi 
katika ulimwengu wa kidijiti na Wizara hiyo ipo 
tayari kupokea na kufanyia kazi maoni ya wadau 
wa sekta ya umma na binafsi kuhusu nini kinahitaji 
maboresho katika kufikia dira na malengo ya Taifa 
ya kuijenga Tanzania ya Kidijiti.

Dkt. Yonazi amezungumzia juhudi kubwa 
inayofanywa na Serikali ya kuongeza matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
inayoendesha uchumi wa kidijiti kwa kuongeza 
wigo wa usambazaji wa miundombinu na ufikishaji 
wa huduma za TEHAMA nchini.

“Kama mnavyofahamu hivi karibuni kupitia Shirika 
letu la Mawasiliano la TTCL tumefikisha intaneti 
yenye kasi katika Mlima Kilimanjaro na mradi wa 
kufikisha intaneti majumbani “fiber to home” tayari 
umeanza kutekelezwa na TTCL lengo ni kufikia 
uchumi wa kisasa wa kidijiti katika nchi yetu”, 
amesema Dkt. Yonazi

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia Tanzania (COSTECH), Dkt. 
Amos Nungu amesema kuwa Jukwaa la Ubunifu 
na Teknolojia limewakutanisha wataalamu 
wabobezi, watafiti, wabunifu na watunga sera ili 
kujadili na kutoka na taswira tofauti ya kuijenga 
Tanzania ya Kidijiti kwa kuangazia vipaumbele  na 
mahitaji ya watanzania.

Jukwaa hilo la Nne la Ubunifu na Teknolojia 
lilikuwa na kauli mbiu ya Tanzania ya Kidijitali 
Tunayoihitaji, Hatua zipi zichukuliwe Kuifikia? 
liliandaliwa na Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) kwa kushirikiana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa 
Maendeleo (UNDP) kupitia programu ya ubunifu 
ya FUNGUO na kuwakutanisha wadau wa Sekta 
ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
kutoka taasisi za umma na binafsi.

WATENDAJI SEKTA YA UMMA NA BINAFSI WATAKIWA
KUSHIRIKIANA KUIJENGA TANZANIA YA KIDIJITI

W 

Jarida la Mawasiliano Toleo la 25 8



        atibu Mkuu Wizara ya Habari, Mawasiliano  
   na Teknolojia ya Habari Dkt. Jim Yonazi 
amewataka wafanyakazi wa Shirika la Posta 
Tanzania kuwa na ubunifu utakaoleta tija kwenye 
Shirika na Taifa kwa ujumla.
 
Ameyasema hayo leo tarehe 19 Agosti, 2022 
wakati wa hafla ya kuwapongeza viongozi pamoja 
na wafanyakazi hodari wa Shirika la Posta katika 
Makao Makuu ya Shirika hilo, jijini Dar es Salaam.
 
Akizungumza katika hafla hiyo Dkt. Yonazi 
amesema, bidii na ubunifu ndiyo njia pekee 
itakayoliwezesha Shirika kufika mbali zaidi 
kiutendaji na ndiyo kupelekea kuongezeka kwa 
mapato ya Shirika yatakayoleta tija kwa Taifa
 
Aidha, Katibu Mkuu amewapongeza viongozi na 
wafanyakazi hodari wa Shirika hilo kwani juhudi na 
bidii ndiyo iliyowapelekea kupata nafasi hiyo. Hata 
hivyo, amelitaka Shirika kuwazingatia wafanyakazi 
wenye nafasi za chini ambao ndiyo 
wanaowawezesha Viongozi kuonekana kufanya 
vizuri katika utendaji wao
 
Vilevile, Dkt. Yonazi ametumia hafla hiyo 
kulipongeza Shirika la Posta kwa jitihada zake 
mbalimbali za kuendelea kuboresha huduma zake 
ili kuendana na maendeleo ya Teknolojia Pamoja 
na mahitaji ya wananchi.

Sambamba na hilo Katibu Mkuu Dkt. Yonazi ametoa 
malekezo kwa Shirika kuhakikisha linaweka kigezo 
cha Ubunifu wa Biashara Mpakani (Cross Border 
Business) kwa Viongozi na wafanyakazi ili 
kuwahamasisha wafanyakazi wa Posta kuongeza 
bidii katika kutafuta fursa za kibiashara mpakani 
mwa Tanzania.
 
Naye kwa upande wake Postamasta Mkuu wa 
Shirika la Posta Tanzania Ndg. Macrice Mbodo 
amemshukuru Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Jim 
Yonazi kwa kufika katika hafla hiyo na kuahidi 
Shirika litaendelea kuongeza bidii katika utendaji 
wake ili kuendelea kuwapatia wananchi huduma 
bora na zinazoendana na mahitaji yao.

WAFANYAKAZI WA POSTA WATAKIWA
KUWA NA UBUNIFU WENYE TIJA

K
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        anzania itakuwa kitovu cha maunganisho wa  
      mawasiliano Afrika Mashariki na Kati kufuatia 
uwepo wa mkongo wa mawasiliano wa 2 Afrika 
utakapokamilika mwakani mwezi februari.

Hayo yameelezwa na Katibu Mkuu Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt 
Jim Yonazi alipofanya ukaguzi wa mkongo wa kituo 
cha 2 Afrika Septemba 9, 2022 na kueleza kuwa 
hilo linafanyika kutokana na juhudi za Serikali 
kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha maunganisho 
ya mawasiliano.

Amesema kukamilika kwa ujenzi wa kituo hicho 
unafaida kubwa kwa nchi yetu kwa kupata mtandao 
wa Intaneti yenye kasi zaidi na uhakika wa 
kuunganishwa duniani.

“Mkongo unaokuja unapitia kusini mwa bara la 
Afrka, kwahiyo tutapata uhakika wa maunganisho 
kwenda duniani na kusaidia sana biashara ya 
kuuza capacity nchini mwetu nan chi Jirani na 
kuwasaidia wananchi wetu nan chi Jirani kuweza 
kushiriki katika uchumi wa kidigitali ambao ndio 
uchumi sasa dunia inashiriki” amesema.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Mawasiliano wa 
Kampuni ya Airtel Tanzania, Bi. Beatrice Singano 
amesema wanatengeneza eneo la kusambaza 
mawasiliano yanayopitia baharini (Sea Cable 
Services) ili kuiwezesha Tanzania kufikiwa na 
kufikia maeneo mengine kimawasiliano.

Kituo cha Mkongo wa 2Africa Submarine 
kinatarajiwa kukamilika mwanzoni mwa mwaka 
2023 kwa kufika katika Zaidi ya maeneo 35 katika 
nchi 26 Duniani.

        atibu Mkuu wa Wizara ya Habari,    
       Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Jim 
Yonazi Septemba 09, ametembelea kanda maalum 
ya Kiuchumi ya Benjamin William Mkapa Mabibo 
Jijini Dar es Salaam.
 
Dkt. Yonazi amekagua na kujionea kazi mbalimbali 
zinazofanywa na kiwanda cha kutengeneza 
SMART CARD cha DZ CARD AFRICA LIMITED 
kama anavyoonekana katika picha mbalimbali 
akiwa na maafisa wa Wizara hiyo alioongozana 
nao, Uongozi wa EPZA na kiwanda cha DZ CARD 
AFRICA LIMITED.
 
Akizungumza mara baada ya kukagua kazi za 
kiwanda hicho Dkt. Jim Yonazi ameahidi kutoa 
ushirikiano zaidi katika kukuza Teknolojia na 
Uwekezaji nchini kwa ujumla ili kuendeleza dhamira 
njema ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan ya kukuza 
uchumi wa Nchi na kuongeza ajira kwa 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dkt. Jim Yonazi (wakatikati) 
akizungumza na Mwanzilishi wa Kampuni ya Vesterbacka 
Finest Future na Mchezo wa Kompyuta (game)  ujulikanao 
kama Angry Birds, Bw. Peter Vesterbacka (kulia) ofisini 
kwake tarehe 9 Septemba 2022, jijini Dar es Salaam. Wa 
kwanza kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA 
Tanzania, Dkt. Nkundwe Moses Mwasaga.

KITUO CHA 2 AFRIKA KUWA KITOVU 
CHA MAWASILIANO AFRIKA MASHARIKI

T

DKT. YONAZI ATEMBELEA KIWANDA CHA 
SMART CARD CHA DZ CARD AFRICA LTD

K
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        aibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,   
   Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Bw. 
Mohammed Khamis Abdulla leo Agosti 10, 2022 
ametembelea Makao Makuu ya Ofisi za Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) zilizopo jijini 
Dodoma.

 Pamoja na mambo mengine Naibu Katibu Mkuu 
Abdulla amefanya kikao cha pamoja na 
wafanyakazi wa Mfuko huo kwa lengo la kupata 
taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa majukumu 
ya Mfuko.

 Aidha, Naibu Katibu Mkuu huyo akiambatana na 
Mtendaji Mkuu wa UCSAF, Bi. Justina Mashiba 
ametembelea na kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
ofisi mpya za UCSAF unaoendelea katika eneo la 
Njedengwa jijini Dodoma ambapo ujenzi huo 
umefikia asilimia 97.

         aibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,   
    Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Bw. 
Mohammed Khamis Abdulla amefanya ziara ya 
kukagua minara 42 itokanayo na mradi wa Rural 
Telecommunication Border & Special Zone Phase 
7 (BSZPH7) ilyojengwa na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) kwa kushirikiana na kampuni 
ya  Tigo-Zantel tarehe 29 Agosti, 2022, Zanzibar.
 
Kupitia ziara hiyo, Bw. Mohammed Abdulla 
amezipongeza UCSAF na kampuni ya Tigo-Zantel 
kwa utekelezaji wa mradi huo kwa ufanisi mkubwa 
na kupelekea kupunguza tatizo kubwa la huduma 
za mawasiliano katika maeneo mbalimbali ya 
unguja vijijini.

ZIARA YA KIKAZI MAENDELEO YA MRADI WA
UJENZI WA MINARA 42 ZANZIBAR

N

N
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 handisi Jampyon Peter Mbugi ni   
 Mhandisi Mwandamizi wa Mawasiliano 
katika Idara ya Mawasiliano ya Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. 
Mhandisi Mbugi amekuwa Mtumishi wa 
Serikali tangu mwaka 2009 na amekuwa 
akishiriki katika kazi mbalimbali za kiufundi za 
miradi ya mawasiliano, ikiwa ni pamoja na 
kuwa Mratibu wa Kitaifa wa Utekelezaji wa 
Mfumo wa Anwani za Makazi kuanzia 2018.

Hivi karibuni, Mhandisi Mbugi alichaguliwa 
kuwa Mfanyakazi Hodari wa Kitaifa wa 
Wizara. Katika mahojiano naye juu ya siri ya 
kuwa Mfanyakazi Hodari; pamoja na masuala 
mengine Mhandisi Mbugi amesema “kimsingi 
sikuwahi kufikiri kama itakuja kutokea kwa 
Wizara yetu kutoa Mfanyakazi Hodari Kitaifa 
tena mfanyakazi mwenyewe mimi, kwa 
sababu ni miaka zaidi ya 10 nipo hapa 
Wizarani sijawahi kushuhudia tukio
hili”.

Ameeleza kuwa katika utendaji kazi wake 
anapenda shughuli yoyote anayoifanya ama 
kuiratibu ikamilike kwa tija, ufanisi na muda 
uliyopangwa; na iwe na manufaa kijamii na 
kiuchumi. “Nimejenga tabia ya kufanya kazi 
kwa kujituma ili kuhakikisha majukumu 
niliyopewa yana tija na mafanikio makubwa 
kwa Maslahi ya Taifa, nafikiri hili ndiyo 
chimbuko la kuwa Mfanyakazi Hodari, alisema 
Mhandisi Mbugi.

Mhandishi Jampyon Peter Mbugi alizaliwa 
tarehe 10 Januari 1978 katika kijiji cha 
Ikomelo, Mkoani Mbeya. Mhandisi Mbugi 
alihitimu elimu ya msingi katika shule ya 
msingi Msolwa Station. Aliendelea na elimu 
katika Shule ya Sekondari ya Ufundi ya Ifunda, 
iliyopo Iringa na baadae Chuo cha Ufundi 
Mbeya ambacho kwa sasa kinaitwa Chuo 
Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya.

Aidha, Mhandisi Mbugi ana Shahada ya 
Uhandisi wa Mawasiliano (Bachelor Degree in 
Electronics and Telecommunication 
Engineering) ambayo aliipata katika Chuo 
Kikuu cha Mtakatifu Joseph kilichopo Dar es 
Salaam, mwaka 2009 na Shahada ya Uzamili 
ya Mawasiliano katika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, mwaka 2022.

MFANYAKAZI
HODARI KITAIFA
WA WIZARA

M
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Je Wajua?

Danieli N. Mloka ndiye aliyekuwa
 Katibu Mkuu wa Wizara ya

 Mawasiliano na Ujenzi mwaka
 1978 - 1979. Katika kipindi hicho,
 Wizara yetu ilikuwa ikijulikana

kama Wizara ya 
Mawasiliano na Ujenzi.
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Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
S.L.P. 677, 40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz
Tovuti: www.mawasiliano.go.tz
Instagram: Wizarahmth
Twitter: Wizarahmtm


